ผู้เขียน หัวข้อ: หากฉันบิน บิน บินไป ได้ดั่งนก ฉันจะบิน บิน บินไป ในนภา  (อ่าน 8858 ครั้ง)  Share 

• Hero Member
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • การ์ม่า: +0/-0
เย็นวันนี้ขณะกำลังขับรถอยู่ที่แม่สายเห็นร่มบินหรือพารามอเตอร์บินอยู่บนท้องฟ้า
ก็เลยหยุดรถพร้อมคว้ากล้องถ่ายรูปขึ้นมาเก็บภาพมาฝากเพื่อนๆสมาชิก D0010

<a href="http://img82.imageshack.us/img82/9749/gmjkahknilzqz6.swf" target="_blank" class="new_win">http://img82.imageshack.us/img82/9749/gmjkahknilzqz6.swf</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 14:13:50 โดย admin »

ดูไปก็คิดไปหากเราบินได้อย่างพวกเขาหรือบินได้อยากนก จะบิน บินไปในนภา
เวลาที่เห็นนกโผบินไปยังที่ต่างๆ คนเราต่างก็จะรู้สึกอิจฉามันเพราะมันดูช่างเป็นอิสระเหลือเกิน
แต่มาในวันนี้บางคนก็สามารถบินได้ดั่งนกจริงๆ D0010

แต่สำหรับผมมันคงเป็นแค่ความฝันถึงจะเป็นความฝันที่เป็นไปได้แต่สำหรับหรับผม
คงต้องฝันไปตลอดกาล(ใจไม่กล้าพอ D0028 D0013) D0010

เนื้อเพลง รักคุณเท่าฟ้า........

หากฉันบิน บิน บินไป ได้ดั่งนก ฉันจะบิน บิน บินไป ในนภา หากฉันลอยล่องลมเหนือฟากฟ้า ฉันจะมองลงมายังผืนดิน โลกมนุษย์ แสนกว้างใหญ่เหลือเกิน ยิ่งมอง ยิ่งเพลิน จำเริญหัวใจ พื้นแผ่นดิน แลดูเป็นสีเขียว พื้นแผ่นน้ำ แลดูเป็นสีคราม อาจจะเคยมี ใครตั้งคำถาม ความงดงามของโลกอยู่หนใด ความงามความรักมีมาตามธรรมชาติ เดิมวาด แต่งแต้ม แสงสี ตามในใจตน มีฟ้า มีน้ำ มีดิน หินทรายและผู้คน ร่วมสุข ทุกข์ทน สร้างแผ่นพ้นดินไทย หากคุณบิน บินไป ได้ดั่งนก ยามเมื่อคุณบินไป ในนภา ยามเมื่อคุณล่องลอย บนฟากฟ้า มองลงมาเบื้องล่าง ยังผืนดิน กระแสเสียงเพลงนี้ จากฟากฟ้า แสนไกล ฝากความในใจ ให้มวลหมู่ชน ทุกคน อันความเป็นจริง ที่มองเห็นมา จากฟ้าเบื้องบน ฟ้าอยู่ค้ำคน คนไม่อยู่ค้ำฟ้า D0010 D0010 D0010

เฝ้าดูเขาโผบินจากที่ไกลๆสุดๆช่วงเลนส์18-200ภาพไม่ค่อยจะดีครับ D0038

เพื่อนสมาชิกสนใจอยากบินได้เหมือนนกก็ลองไปฝึกกันดูได้นะครับ  เห็นบอกว่าสัก2อาทิตย์
ก็สามารถบินกันได้แล้ว  แต่ขอความกรุณาอย่าชวนผมไปบินด้วยนะครับ  แต่ถ้าจะให้ไปช่วย
เก็บภาพให้ก็OKครับ  ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมนะครับ D0007 D0007 D0007

แค่ดูก็เสียวได้.....ฮ่า ๆ ๆ ....ขอเป็นผู้ชมดีกว่า

eYe

• Full Member
ชอบสีของฟ้าจังเลยค่ะ ดูแล้วอยากลองบินมั่งดูจัง แต่ท่าจะน่ากลัวอ่ะ :'(

• การ์ม่า: +1/-0
  • ลูกน้ำเค็มพลัดถิ่น
    • บ้านสบกกดอทคอม
ฉันจะบิน บินไปไกลเท่าไหร่ ภูเขาจะสูงหรือทางจะชัน ไม่กลัวไม่หวั่นไม่ไหว ฉันจะบิน บินไปฯ อยากบินได้จังครับ
(ร่วมฉลองเชียงราย 750 ปี ในปี พ.ศ.2555)
สบกกดอทคอม -ข้อมูลหมู่บ้าน-วัดสบกก-ท่องเที่ยว-ถ่ายภาพ-พูดคุย-ฟังรายการวิทยุซำบายดีเรดิโอ ต.บ้านแซว อ.เชียงแสน จ.เชียงราย

พี่ม้าครับ ....ถ้าบินแล้วได้ภาพแบบนี้ก็น่าลองนะครับพี่

http://www.2how.com/board/43817.html
ฟ้าดินเวิ้งไพศาล ความจริงเป็นเตาหลอมเคี่ยวกรำคน เมื่อถือกำเนิดเกิดมาผู้ใดหลุดพ้นจากคำเศร้าเสียใจได้.....

แค่ดูก็เสียวได้.....ฮ่า ๆ ๆ ....ขอเป็นผู้ชมดีกว่า

คงต้องเป็นผู้ชมแต่โดยดีเหมือนกัน D0007

ชอบสีของฟ้าจังเลยค่ะ ดูแล้วอยากลองบินมั่งดูจัง แต่ท่าจะน่ากลัวอ่ะ :'(

แฮะเชียร์ให้ไปลองดูครับคุณeYeแล้วหากได้ลองมีความรู้สึกอย่างไงก็เอามาเล่าให้กันฟังด้วยนะครับ D0028 D0007

ฉันจะบิน บินไปไกลเท่าไหร่ ภูเขาจะสูงหรือทางจะชัน ไม่กลัวไม่หวั่นไม่ไหว ฉันจะบิน บินไปฯ อยากบินได้จังครับ

อืมอยากบินได้เหมือนกันครับท่านอภิชาติ  ชีวิตนี้คงได้แต่แต่ฝันครับ D0007 D0007 D0007

พี่ม้าครับ ....ถ้าบินแล้วได้ภาพแบบนี้ก็น่าลองนะครับพี่

http://www.2how.com/board/43817.html

ก็พอจะรู้เหมือนกันว่าภาพคงจะออกมาสวยงามอย่างไง  ยิ่งพอเห็นกระทู้ที่คุณปู่ส่งมาให้ก็น่าลองครับแต่
ใจคงไม่กล้าพอ  มีเพื่อนเล่นพารามอเตอร์ที่เชียงใหม่เคยชวนขึ้นไปคู่กับเขาผมยังไม่กล้าเลย D0007 

ฉันจะบินๆไป ไกลแสนไกลไม่หวั่น ภูเขาจะสูงหรือทางจะชัน ไม่กลัวไม่หวั่นไม่ไหว ฉันจะบินไปหา สุดฟ้าก็คงต้องไป เก็บรอยความฝันที่มันเรียงราย ให้กลายมาเป็นความจริง ฉันจะบิน...
ช่วยท่านอภิชาติร้องค่ะ อิอิ D0001 D0001
ขากลับจากเชียงรายวันนั้นก็เคยเห็นเหมือนกันค่ะ คิดว่าน่าเล่นบ้างจัง แต่คงไม่กล้าแน่ๆเลย D0013  D0013 D0013

• Sr. Member
 ชอบการนำเสนอ ของท่านเชิงดอยครับ เพลงเพราะ ภาพสวย....โอ้โห แหล่ม D0036

สวยมากครับ แต่ผมอยู่ห่างดินไม่ได้อะครับ  เสียว  D0019

เพลงประกอบเพราะมากครับ เทียรี่ เมฆวัฒนา ร้องได้ดีมาก ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ  D0007

• Newbie
  • *
  • ยินดีที่รู้จัก
เขาว่ากันว่าความสุขมีอยู่ทุกอณูของอากาศสุดแต่ว่า  ใครจะไขว่คว้ามันไว้ได้..เห็นจะจริงเพราะคนที่บินก็คงจะมีความสุขที่ได้บิน...คุณเชิงดอยก็มีความสุขที่ได้บันทึกภาพจะให้บินก็...ไม่เอา.....เราเองก็มีความสุกกับภาพถ่ายสวยๆที่ได้เห็น

แสงสวย...ฟ้าสวยมากครับพี่.... ;D

ผู้บินได้คือผู้มีฤทธิ์....

ความฝันในการบินได้เหมือนนก เป็นความใฝ่ฝันมาแต่ดึกดำบรรพ์....ตั้งอัลวิล และวิลเบอร์  ไรท์..เป็นมนุษย์คู่แรกที่อยู่บนท้องฟ้าได้ ด้วยเครื่องบิน....เทคโนโลยี่การบินก็ก้าวหน้าไปอย่างรวดเร็ว..เดี๋ยวนี้คนจะขึ้นบินได้ไม่ใช่เรื่องยากหยั่งพี่ม้าว่านั่นหละครับ....หลังบ้านผมก็มีอยู่สองสามเครื่อง....เช้าๆวันอาทิตย์  ก็บินอยู่หลังบ้าน  เสียงเครื่องยนต์มิใช่เบา  ทำให้ผมต้องตื่น..นอนต่อไม่ได้......อันนี้บ่น..555...เพลงรักคุณเท่าฟ้าเพราะดีครับ...

• Full Member
  • คนปลายน้ำ
หากเป็นนก ฉันจะโผบิน....
ครั้งหนึ่งในชีวิต...จะลองบินสักครั้ง...
ป่าดงพงไพร คือบ้านเรา

ภาพสวยมากครับพี่ม้า อยากบินเหมือนกัน แต่ผมขออยู่ติดดินดีกว่า อิอิอิ
ชีวิตคนเรามันสั้นนัก....อยากทำอะไรก็รีบทำ อย่ามัวแต่รอ......แล้วก็รอ

• VBS Builder
อยากบินเหมือนกัน เคยมีความพยาม ที่หาข้อมูลของพารากายดิ้ง แบบไม่ต้องมีเครื่อง เป็นร่มบินตัวเปล่ากับร่มเท่านั้น คิดว่างบประมาณคงไม่เท่าไหร่เพราะไม่ต้องใช้เครื่องยนต์ แต่พอรู้ราคาอุปกรณ์แล้ว เฮ้อ อย่าไปบินมันเลยเสียวก็เสียว เสี่ยงก็เสี่ยง เฮ้อๆ นี่ขนาดไม่มีเครื่องนะเนี่ย  D0004 D0006 D0006
แค่ไม่ ทุกข์ ก็เรียกว่า สุข แล้ว
www.supachainui.multiply.com
www.facebook.com/Supachai.Nui

ฉันจะบินๆไป ไกลแสนไกลไม่หวั่น ภูเขาจะสูงหรือทางจะชัน ไม่กลัวไม่หวั่นไม่ไหว ฉันจะบินไปหา สุดฟ้าก็คงต้องไป เก็บรอยความฝันที่มันเรียงราย ให้กลายมาเป็นความจริง ฉันจะบิน...
ช่วยท่านอภิชาติร้องค่ะ อิอิ D0001 D0001
ขากลับจากเชียงรายวันนั้นก็เคยเห็นเหมือนกันค่ะ คิดว่าน่าเล่นบ้างจัง แต่คงไม่กล้าแน่ๆเลย D0013  D0013 D0013

น้องส้มบอกให้ต้องไปฝึกบินได้นะยังเด็กอยู่ถ้าบินได้  พอเก่งก็พ่วงน้องส้มขึ้นไปบินได้ด้วย D0010 D0038

ชอบการนำเสนอ ของท่านเชิงดอยครับ เพลงเพราะ ภาพสวย....โอ้โห แหล่ม D0036

ขอบคุณมากครับท่านchanpra  D0007

สวยมากครับ แต่ผมอยู่ห่างดินไม่ได้อะครับ  เสียว  D0019

เพลงประกอบเพราะมากครับ เทียรี่ เมฆวัฒนา ร้องได้ดีมาก ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ  D0007
ท่านหมูน่าจะลองดูนะครับว่าเวลาลอยจากดินมันเป็นอย่างไง D0028 D0013

เขาว่ากันว่าความสุขมีอยู่ทุกอณูของอากาศสุดแต่ว่า  ใครจะไขว่คว้ามันไว้ได้..เห็นจะจริงเพราะคนที่บินก็คงจะมีความสุขที่ได้บิน...คุณเชิงดอยก็มีความสุขที่ได้บันทึกภาพจะให้บินก็...ไม่เอา.....เราเองก็มีความสุกกับภาพถ่ายสวยๆที่ได้เห็น
ดีใจที่คุณpoung-tong เข้ามาเม้นนะครับ  ที่ตั้งกระทู้เรื่องไปเที่ยวทะเลแล้วเพื่อนสมาชิกยังไม่มาให้ข้อมูล
บางครั้งอาจเป็นเพราะเพื่อนสมาชิกที่มีข้อมูลเรื่องทะเลยังไม่ได้เข้ามาหรืออาจยังไม่เจอกระทู้ของคุณpoung-tong
ก็เลยยังไม่ได้ตอบ  ผมเองเรื่องทะเลก็ไม่ถนัดเอาเสียเลยเพราะอยู่แต่ภูแต่เขามาชั่วชีวิต  ลองตั้งกระทู้ใหม่อีกก็ได้นะครับ
อย่างไงก็อย่างเพิ่งน้อยใจไปเสียก่อนนะครับ D0007 D0007 D0007
แสงสวย...ฟ้าสวยมากครับพี่.... ;D

ผู้บินได้คือผู้มีฤทธิ์....

ความฝันในการบินได้เหมือนนก เป็นความใฝ่ฝันมาแต่ดึกดำบรรพ์....ตั้งอัลวิล และวิลเบอร์  ไรท์..เป็นมนุษย์คู่แรกที่อยู่บนท้องฟ้าได้ ด้วยเครื่องบิน....เทคโนโลยี่การบินก็ก้าวหน้าไปอย่างรวดเร็ว..เดี๋ยวนี้คนจะขึ้นบินได้ไม่ใช่เรื่องยากหยั่งพี่ม้าว่านั่นหละครับ....หลังบ้านผมก็มีอยู่สองสามเครื่อง....เช้าๆวันอาทิตย์  ก็บินอยู่หลังบ้าน  เสียงเครื่องยนต์มิใช่เบา  ทำให้ผมต้องตื่น..นอนต่อไม่ได้......อันนี้บ่น..555...เพลงรักคุณเท่าฟ้าเพราะดีครับ...
ท่านอันดามันมีสมาชิกร่มบิน  เขามาบินอยู่ใกล้ๆไม่ลองหาโอกาสฝึกบินกับเขาบ้างเหรอ
น่าลองเหมือนกันนะครับ D0007 D0007 D0007

หากเป็นนก ฉันจะโผบิน....
ครั้งหนึ่งในชีวิต...จะลองบินสักครั้ง...
ท่านหนึ่งเอาเลยครับจะได้เอามาเล่าให้เพื่อนๆสมาชิกฟังกัน  จะได้มีรูปมุมสูงสวยๆมาฝากกันด้วย D0010 D0007

ภาพสวยมากครับพี่ม้า อยากบินเหมือนกัน แต่ผมขออยู่ติดดินดีกว่า อิอิอิ
คุณเจษฎ์ ยังหนุ่มแน่นไม่คิดจะลองดูบ้างเหรอ  พี่สังขารมันไม่ให้แล้วน้องเอ๋ย D0007 D0007 D0007

อยากบินเหมือนกัน เคยมีความพยาม ที่หาข้อมูลของพารากายดิ้ง แบบไม่ต้องมีเครื่อง เป็นร่มบินตัวเปล่ากับร่มเท่านั้น คิดว่างบประมาณคงไม่เท่าไหร่เพราะไม่ต้องใช้เครื่องยนต์ แต่พอรู้ราคาอุปกรณ์แล้ว เฮ้อ อย่าไปบินมันเลยเสียวก็เสียว เสี่ยงก็เสี่ยง เฮ้อๆ นี่ขนาดไม่มีเครื่องนะเนี่ย  D0004 D0006 D0006
ท่านเพียงฟ้าที่ภูลังกาเขามีพวกร่มบินมาบินกันอยู่เป็นประจำ  ช่วงนี้ก็เห็นกำลังมีการแข่งขันกันอยู่
อย่างที่ท่านเพียงฟ้าว่านั้นแหละครับแพง.เสี่ยง.เสียว.อย่าไปบินมันเลย D0028 D0007

Phanu

• http://www.facebook.com/phanu.tripper
  • Sr. Member
  • freedom is photography ,
    • http://www.facebook.com/phanu.tripper
แถวเชียงแสนก็พอเห็นมีมาเล่นกันอยู่กลัวเหมือนกันครับว่าจะบินข้ามไปฝั่ง สปป.ลาว
เดี๋ยวจะถูกสอยเอา ;D ;D ;D ภาพท่านเชิงดอยสวยดีครับแสงโดนใจมากเพลงก็เพราะดี
ไม่ได้ยินนานแล้ว ขอบคุณที่นำมาให้ชมและฟังครับ

นายต้อง กลัวความสูงค่ะพี่ม้าแกลบ แต่กล้าจะเล่นนะชอบมากเลยล่ะ แต่เสียอย่างเดียวค่ะ ไม่มีตังค์อิอิ D0013 D0013 D0013

ขึ้นไปแล้ววิวข้างบนคงจะสวย แต่ตอนลงมาน่าหวาดเสียวจริงๆ
ขอชมและช่วยเชียร์ข้างล่างจะดีกว่า  D0006ภาพสวยมากค่ะ D0036

อยากจะลองขับพารามอเตอร์เหมือนกันค่ะ แต่กลัวจะขึ้นไปไม่สูงตกลงมาเสียก่อนค่ะ..
เคยมีท่านหนึ่งใช้ชื่อว่า นักบินแก่ บินขึ้นไปถ่ายภาพมุมสูงสวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ.. 8)

แถวเชียงแสนก็พอเห็นมีมาเล่นกันอยู่กลัวเหมือนกันครับว่าจะบินข้ามไปฝั่ง สปป.ลาว
เดี๋ยวจะถูกสอยเอา ;D ;D ;D ภาพท่านเชิงดอยสวยดีครับแสงโดนใจมากเพลงก็เพราะดี
ไม่ได้ยินนานแล้ว ขอบคุณที่นำมาให้ชมและฟังครับ
ก็คงเป็นพวกเดียวกันครับท่านพานุเชียงแสน+แม่สายดูเหมือนจะมีคนเล่นอยู่3ท่าน
ที่เชียงรายก้จะมีประมาณ3-4ท่านเช่นกัน  พวกเขาจะนัดกันแล้วมาบินเล่นกัน  แต่บิน
ข้ามประเทศก็น่ากลัวไม่น่าเสี่ยง D0007 D0007 D0007

นายต้อง กลัวความสูงค่ะพี่ม้าแกลบ แต่กล้าจะเล่นนะชอบมากเลยล่ะ แต่เสียอย่างเดียวค่ะ ไม่มีตังค์อิอิ D0013 D0013 D0013
ยุเล่นๆจะเอาจริงเหรอ  D0028 D0013ขับรถเที่ยวบนถนนก็ดีแล้วน้องทั้ง2อย่าไปเสี่ยงเลย D0028 D0013

ขึ้นไปแล้ววิวข้างบนคงจะสวย แต่ตอนลงมาน่าหวาดเสียวจริงๆ
ขอชมและช่วยเชียร์ข้างล่างจะดีกว่า  D0006ภาพสวยมากค่ะ D0036
ก็คงต้องชมและช่วยเชียร์ข้างล่างจะดีกว่า  อย่างที่คุณkatairว่านั้นแหละครับ D0007 D0007 D0007

อยากจะลองขับพารามอเตอร์เหมือนกันค่ะ แต่กลัวจะขึ้นไปไม่สูงตกลงมาเสียก่อนค่ะ..
เคยมีท่านหนึ่งใช้ชื่อว่า นักบินแก่ บินขึ้นไปถ่ายภาพมุมสูงสวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ.. 8)
มีคนเล่นที่รู้จักกันอยู่เชียงใหม่เขาเคยชวนให้บินขึ้นไปกับเขาเพื่อถ่ายรูปมุมสูงแต่ผมไม่กล้าครับคุณวาย
ถ้าได้ถ่ายมุมสูงคงได้มีโอกาสเก็บภาพสวยๆกับเขาบ้างล่ะครับแต่คงฝันไปเรื่อยๆ D0028 D0013 D0007