ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอาหารกินดีกว่าครับ  (อ่าน 20837 ครั้ง)  Share 

• Hero Member
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • การ์ม่า: +0/-0
ทำอาหารกินดีกว่าครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 18:10:05 »
กล้องก็ส่งซ่อม ฝุ่นเข้า ccd เมื่อหลายเดือนก่อน ด้วยความไม่รู้ บวกกับวัยซุกซน เอาปากเป่า น้ำลายพ่นไปเต็มๆ ทนใช้มานาน จะถ่ายท้องฟ้าทีหลอนจุดจะมา ใช้ F แคบนี่เป็นเรื่องเลยครับ คิดถึงจัง D0006

มาทำอาหาร อีสานใต้ สูตรโบราณ โดย พ่อครัวสมัยใหม่ครับ  D0009 D0028 D0013

เมนูวันนี้ ต้มปลาค้าว ลาบปลาค้าว (ชื่อเรียกทางอีสาน)

ก็เตรียม หัวปลา เนื้อปลาหั่นบางๆ เครื่องต้มลาบ เตรียมไว้ครับ

รวมเมนู

ปลาค้าวนึ่งจิ้มแจ่ว+ส้มตำปูปลาร้า     แกงเขียวหวานขาไก่ลูกชิ้นปลา  +  ปลาผัดใยี่หร่า http://www.thaitripdd.com/webboard/index.php?topic=2017.15

แกงหัวปลากดหน่อไม้ดอง http://www.thaitripdd.com/webboard/index.php?topic=2017.30

แกงเห็ดเผาะ(เห็ดถอบ) -ผัดซีอิ้วหมูหมัก+ ผักบุ้งไทยผัดกระปิหมูหมัก http://www.thaitripdd.com/webboard/index.php?topic=2017.45

ก๋วยจั๊บญวนครับ http://www.thaitripdd.com/webboard/index.php?topic=1997.0

ฉลาม ผัดฉ่า ครับ http://www.thaitripdd.com/webboard/index.php?topic=2092.new#new

แกงป่าปลาไหล  http://www.thaitripdd.com/webboard/index.php?topic=3099.msg63171;topicseen#new

แกงป่าหมูป่า ต้มเลือดหมู ลาบปลานิล ซุปหน่อไม้ดอง http://www.thaitripdd.com/webboard/index.php?topic=2477.msg49444;topicseen#new
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 04:00:37 โดย hmu »

Re: ทำอาหารกินดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 18:16:47 »
อันดับแรก ตั้งน้ำให้เดือดก่อน แล้วตามด้วย ข่า ตะไคร้ มะเขือเทศมะขามเปียก  หัวหอมจะทุบจะหั่นตามสะดวกครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 18:18:53 โดย hmu »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 18:20:04 »
รอจนเดือดอีกทีก็เอาปลาลงครับ ขั้นตอนนี้ห้ามคนเด็ดขาด จะเหม็นคาว  ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 18:24:18 »
ปรากฏหม้อเล็กไปครับต้องใส่หม้อใหม่  D0028 D0009

ลืมไปครับ พริกกระเทียม หัวหอม เอาไปคั่วก่อนครับ ไว้ใส่ต้ม ทำน้ำจิ้มแจ่วด้วย รวมทั้งต้มน้ำปลาร้ากรองไว้ใส่ด้วยครับ หากไม่ทานปลาร้าก็เปลี่ยนเป็นน้ำปลาครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 18:46:08 โดย hmu »

จังโก้ป่า

• การเดินทาง ค้นหา ไม่สิ้นสุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 18:25:07 »
เรียกว่ารักการถ่ายภาพเข้าสายเลือดแล้วครับพี่ hmu ขนาดกล้องไม่อยู่ยังมีทริปมารายงานจนได้ แฟนพันธุ์แท้จริงๆ ครับ รอชมต่อ น้ำลายเริ่มไหลแล้วครับ ตอนเย็นๆ พอดีเลย
สิ่งที่นำกลับมาใช้ใหม่ไม่ได้(Recycle) คือเวลาที่ผ่านไป ให้รางวัลกับชีวิตด้วยการออกเที่ยว และค้นหาธรรมชาติที่สวยงามบนโลกนี้ อย่างมีความสุข

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 18:32:55 »
เมื่อใส่ปลาแล้วพอน้ำเดือดอีกทีเป็นอันใช้ได้ครับ คือสุก ก็ใส่พริกหอมกระเทียมคั่ว ที่โขลกไว้ตามลงไปเติมน้ำปลาร้า ชิมดู ไม่เปรี้ยว ก็เพิ่มมะนาวลงไป
ตามด้วย ผัก แขยง (อันนี้ละที่เรียกสูตรโบราณ) ที่คนอีสาน รุ่นใหม่บางคนก็กินไม่เป็น ก็ได้ต้มหัวปลาค้าว สูตรโบราณครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 18:37:39 »
ระหว่างที่ทำต้มปลานี่ เราทำลาบไปพร้อมๆกันเลยครับ แต่นำเสนอทีละอย่างครับ

เอาน้ำต้มจาหม้อต้มปลา แบ่งมาหน่อย เติมน้ำปลาร้า พอเดือด เเอาเนื้อปลาลงลวก พอสุก แยกไว้ต่างหาก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 18:40:31 »
ทีนี้ก็นำน้ำที่ลวกปลามาปรุง ใส่พริกข้าวคั่ว มะนาว หอมต่างๆลงไปปรุงรสให้เปรี้ยวเผ็ดเค็มพอใจ แล้วนำน้ำปรุงนี้ไปราดเนื้อปลาที่ลวกไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 19:23:18 โดย hmu »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 18:44:00 »
ก็เป็นทีเรียบร้อยครับลาบปลา ต้มปลาค้าว สูตร โบราณ ลองชิมดูครับ ขออภัยหม้อดำไปหน่อย ใช้มาหลายปีแล้วครับ แต่ทำกับข้าวอร่อยสุดๆเลยครับ    D0010 D0031 D0031 D0031
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 18:53:16 โดย hmu »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 18:47:59 »
เรียกว่ารักการถ่ายภาพเข้าสายเลือดแล้วครับพี่ hmu ขนาดกล้องไม่อยู่ยังมีทริปมารายงานจนได้ แฟนพันธุ์แท้จริงๆ ครับ รอชมต่อ น้ำลายเริ่มไหลแล้วครับ ตอนเย็นๆ พอดีเลย

กำลังสนุกครับคุณ จังโก้ป่า เชิญร่วมกินข้าวแลงครับ  ;D ;D ;D

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 19:15:45 »
โอ้โฮ !!!  เล่นเอาน้ำลายสอเลยหละครับ...ชอบตรงใส่น้ำน้ำปลาร้านี่แหละ...แต่ขอเปลี่ยนเป็นเอามาแกล้ม

กับเบียร์วุ้นได้ป่าว... D0028

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 19:25:51 »
โอ้โฮ !!!  เล่นเอาน้ำลายสอเลยหละครับ...ชอบตรงใส่น้ำน้ำปลาร้านี่แหละ...แต่ขอเปลี่ยนเป็นเอามาแกล้ม

กับเบียร์วุ้นได้ป่าว... D0028

เป็นกับได้ทั้งหมดเลยครับ พี่จันผา  ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
  • ไปทุกๆที่... ที่มีทาง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 20:14:14 »
เขามาดูตอนเย็นซึ่งยังไม่ได้ทานข้าวเลย... ทรมานมาก! ;D
Journey to the Dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 23:42:00 »
อย่าว่าแต่ตอนเย็น ๆ น้ำลายสอนะ  ตอนดึก ๆ อย่างนี้ ก็อดหิวไม่ได้จริง ๆ  ;D
สุดยอด ของการถ่ายภาพอาหารเลยนะคะ  ขอบคุณที่แบ่งปันวิชาการครัว
ว่าแต่ผักสีเขียว ๆ นั่นชื่ออะไรค่ะ
ชนะตนเองได้ ย่อมชนะทุกสิ่ง
www.onetwocr.com

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 00:44:46 »
ท่านหมูค่ะ ขออาหารชุดหนึ่งส่งตรงไปให้ที่โคเปนฯด้วยค่ะ
เห็นแล้ว หิวข้าวค่ะ หิวข้าว
ได้สูตรอาหารพ่อครัวหัวป่า น่าทานมากค่ะ ขอบคุณค่ะที่นำมาเผยแพร่
 D0007 D0029 D0029 D0029 D0029

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 06:27:14 »

มาทำอาหาร อีสานใต้ สูตรโบราณ โดย พ่อครัวสมัยใหม่ครับ  D0009 D0028 D0013

เมนูวันนี้ ต้มปลาค้าว ลาบปลาค้าว (ชื่อเรียกทางอีสาน)

ก็เตรียม หัวปลา เนื้อปลาหั่นบางๆ เครื่องต้มลาบ เตรียมไว้ครับ

ผมขอปรบมือให้ท่านด้วยครับ 
ถ่ายทำบอกเล่าขั้นตอนดี เป็นการนำเสนอสิ่งดีๆต่อสมาชิกมากถือได้เป็นการจุดประกายให้สมาชิกได้รับรู้และแลกเปลี่ยน สูตรและวืธีการทำอาหาร
ต้องขอขอบคุณ..
ขอเชิญท่านหรือสมาชิกท่านอื่น  ร่วมสนุกในการบอกกล่าวเล่าเรื่องสูตรอาหาร+วิธีการทำ ต่ออีกนะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 10:11:44 »
เห็นแล้วหิวครับน่ากินมาก คุณหมูช่วยบอกสูตรน้ำจิ้มแจ่วอร่อยๆด้วยครับ
" รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน "

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 17:13:29 »
เขามาดูตอนเย็นซึ่งยังไม่ได้ทานข้าวเลย... ทรมานมาก! ;D

งั้นก็พอดีเลยครับ  ;D

อย่าว่าแต่ตอนเย็น ๆ น้ำลายสอนะ  ตอนดึก ๆ อย่างนี้ ก็อดหิวไม่ได้จริง ๆ  ;D
สุดยอด ของการถ่ายภาพอาหารเลยนะคะ  ขอบคุณที่แบ่งปันวิชาการครัว
ว่าแต่ผักสีเขียว ๆ นั่นชื่ออะไรค่ะ

ผักสีเขียวๆคือผัก แขยงครับ หน้านี้ตามทุ่งนาอีสานเยอะมากครับ เป็นผักธรรมชาติ  ;D

ท่านหมูค่ะ ขออาหารชุดหนึ่งส่งตรงไปให้ที่โคเปนฯด้วยค่ะ
เห็นแล้ว หิวข้าวค่ะ หิวข้าว
ได้สูตรอาหารพ่อครัวหัวป่า น่าทานมากค่ะ ขอบคุณค่ะที่นำมาเผยแพร่
 D0007 D0029 D0029 D0029 D0029

ส่งไปแล้วครับ คุณนายเจ้า  ;D ;D ;D

มาทำอาหาร อีสานใต้ สูตรโบราณ โดย พ่อครัวสมัยใหม่ครับ  D0009 D0028 D0013

ผมขอปรบมือให้ท่านด้วยครับ  
ถ่ายทำบอกเล่าขั้นตอนดี เป็นการนำเสนอสิ่งดีๆต่อสมาชิกมากถือได้เป็นการจุดประกายให้สมาชิกได้รับรู้และแลกเปลี่ยน สูตรและวืธีการทำอาหาร
ต้องขอขอบคุณ..
ขอเชิญท่านหรือสมาชิกท่านอื่น  ร่วมสนุกในการบอกกล่าวเล่าเรื่องสูตรอาหาร+วิธีการทำ ต่ออีกนะครับ

ขอบคุณครับอาจารย์ ด้วยความยินดีครับหากเป็นประโยชน์กับสมาชิกบ้าง ทำคนเดียวถ่ายรูปคนเดียว กล้องช๊อตเลยครับอาจารย์สงสัยโดนไอร้อน  มือเปียกด้วย แต่ทิ้งไว้ซักพักก็ใช้ได้ กล้องมันเคยตกโคลนตอน เล่นบุญบั้งไฟมานะครับ ;D ;D ;D

เห็นแล้วหิวครับน่ากินมาก คุณหมูช่วยบอกสูตรน้ำจิ้มแจ่วอร่อยๆด้วยครับ

แจ่วมีหลายชนิดว่าเราจะกินกับอะไรครับ ในที่นี้ ผมใช้ หอม พริก กระเทียม มะเขือเทศสีดา (ลูกเล็ก)บางทีก็ใส่แมงดานาด้วย เผาแล้วโขลกรวมกันครับ เติมน้ำปลาหรือน้ำปลาร้า ก็ได้ครับ หากชอบเปรี้ยวก็เพิ่ม มะนาวหรือมะขามเปียกครับ ;D

อ้อลืมไป ละลายด้วยน้ำซุปจากต้มปลาด้วยครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2010, 17:15:43 โดย hmu »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 17:36:46 »
เพิ่มเมนูสุขภาพครับ ปลานึ่ง จิ้มแจ่ว  กับยอดแค ยอดผักปัง ผักกาดจ้อน (ผักกวางตุ้งดอก ) ครับ  ;D

หมักปลาด้วย เกลือ น้ำปลา กระเทียมโขลก ไว้ซัก 2 ชั่วโมง หากยังไม่ทำเลย ก็ค่อยเอาใส่ตู้เย็นไว้ เวลาจะทำค่อยเอาออกมา ปลาที่หมักนี้ จะทอด ปิ้ง นึ่งได้หมดครับ 
แต่ ผบ อยากกินแบบนึ่ง  ผักที่สีไม่สวยนี่ ผมทำแบบสมัยก่อนครับ คือนึ่งปลา พอใกล้สุก ก็เอาผักลงเลยให้สุกพร้อมกัน เพราะสมัยก่อนมีเตาถ่านอันเดียว พอสุกไฟก็มอดประหยัดไปในตัว
แล้วพริกหอมกระเทียม ที่ต้องเผาทั้งหลาย ก็เหลาไม้ไผ่ เสียบแล้วยัดเข้าไปที่ช่องขี้เถ้าข้างล่าง สุกระอุหอมกรุ่นมากเลยครับ  ;D

มาว่าเรื่องสีผัก สมัยนี้ นิยมแยกผักลวกด้วยน้ำเดือดอีกหม้อ ใส่เกลือในน้ำด้วย ไม่ต้องสุกมากแล้วตักขึ้นมาแช่น้ำเย็นจัด ผักจะกรอบสีสวย ก็แล้วแต่ชอบครับ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 17:39:30 »
เพื่อเพิ่มอรรถรส ก็ทำส้มตำปูปลาร้า เพิ่มด้วยครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 17:45:09 »
ปลาร้าทีคนอีสานทานกันนี่ ต้องเป็นปลาร้าหมักข้ามปีครับ ส้มตำผมจะใส่มะเขือกรอบลงไปด้วย แล้วก็ยกมาคู่กับปลานึ่งครับ  ;D

ท่านใดมีเมนูเด็ดๆ ก็เชิญมาร่วมแจมได้นะครับ จะได้หลากหลาย  ครับ  D0007 D0007 D0007 ;D

• Newbie
  • *
  • ไปทุกๆที่... ที่มีทาง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 17:54:59 »
ไม่แน่ใจปลาแบบนี้หรือเปล่า? ที่ผมเคยให้เค้าทอดมาให้กินแถวโขงเจียม  อร่อย มันส์ กรอบนอกนุ่มใน จิ้มกับแจ่วแซ่บมาก!  แต่ยังไม่เคยลิ้มลองแบบนึ่ง :D
Journey to the Dream

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 18:28:39 »
น่ากินทั้งนั้นเลยนะค่ะ กำลังหิวอยู่พอดี เมนูสุดท้ายชอบมากๆค่ะ
หวังว่าคงจะมีอาหารมื้อต่อไปให้ชมอีกนะค่ะ  ภาพและวิธีการทำเยี่ยมมากเลยค่ะ D0036

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 23:41:05 »
ยอดเยี่ยมเลยครับคุณหมู  ผมทำอาหารไม่เป็นแต่มีโอกาสผมจะลองทำเมนูนี้ทานเองบ้าง
เพราะได้สูตรมาแล้ว  เรื่องปลาเค้าทางนี้ใกล้น้ำโขงก็หาซื้อได้ไม่ยากนัก  ที่ชอบสูตรคุณ
หมูและโดนใจผมมากที่สุดก็เรื่องความแซบนี่แหละครับ  เพื่อนๆท่านอื่นมีโอกาสเข้าครัว
ก็เอาภาพสูตรเด็ดๆตามรูปแบบที่คุณหมูนำเสนอมาแบ่งปันกันอีกนะครับ  จะรดชมสูตรต่อไป D0010 D0007

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 12:46:36 »
ไม่แน่ใจปลาแบบนี้หรือเปล่า? ที่ผมเคยให้เค้าทอดมาให้กินแถวโขงเจียม  อร่อย มันส์ กรอบนอกนุ่มใน จิ้มกับแจ่วแซ่บมาก!  แต่ยังไม่เคยลิ้มลองแบบนึ่ง :D

น่าจะใช่ครับ คุณ Manit  ;D

น่ากินทั้งนั้นเลยนะค่ะ กำลังหิวอยู่พอดี เมนูสุดท้ายชอบมากๆค่ะ
หวังว่าคงจะมีอาหารมื้อต่อไปให้ชมอีกนะค่ะ  ภาพและวิธีการทำเยี่ยมมากเลยค่ะ D0036

มีต่อครับ เดี๋ยวเย็นๆ มาเพิ่มครับ  ;D

ยอดเยี่ยมเลยครับคุณหมู  ผมทำอาหารไม่เป็นแต่มีโอกาสผมจะลองทำเมนูนี้ทานเองบ้าง
เพราะได้สูตรมาแล้ว  เรื่องปลาเค้าทางนี้ใกล้น้ำโขงก็หาซื้อได้ไม่ยากนัก  ที่ชอบสูตรคุณ
หมูและโดนใจผมมากที่สุดก็เรื่องความแซบนี่แหละครับ  เพื่อนๆท่านอื่นมีโอกาสเข้าครัว
ก็เอาภาพสูตรเด็ดๆตามรูปแบบที่คุณหมูนำเสนอมาแบ่งปันกันอีกนะครับ  จะรดชมสูตรต่อไป D0010 D0007

ขอบคุณครับ ปลาน้ำโขงเพียบเลยครับ  ;D