ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเนื้อปลาผัดฉ่ามาฝากครับ  (อ่าน 6143 ครั้ง)  Share 

• Hero Member
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • การ์ม่า: +0/-0
เอาเนื้อปลาผัดฉ่ามาฝากครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 19:21:55 »
เอาเนื้อปลาผัดฉ่ามาฝากครับ
เครื่องปรุงมี เนื้อปลาอะไรก็ได้ ที่นี้ผมใช้ปลาฉลามครับ

เอาปลาลงลวกน้ำเดืดจัดให้สุก พักไว้

โขลกพริกผัด มี พริกชี้ฟ้าแดง กระเทียม พริกไทยดำ

กระชายหั่นฝอย กระเพราหรือโหรพา ใบมะกรูดฉีก

ซีอิ้วขาว น้ำมันหอย

Re: เอาเนื้อปลาผัดฉ่ามาฝากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 19:38:27 »
ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันพริกผัดลง ผัดให้หอม

เติมกระชายฝอย ตามด้วยซีอิ้วขาว น้ำมันหอย เติมน้ำซุปนิดหนึ่ง ตามด้วยเนื้อปลา ตลบสองสามทีเดี๋ยวปลาเละ ใส่ใบกระเพรา หรือโหระพา ใบมะกรูดฉีก พริกไทยอ่อน
วันนี้ผมไม่มี เลยไม่ใส่ แต่ใส่พริกไทยดำ ตอนโขลกพริกผัดไปเยอะแล้วครับ กระดกๆกระทะสองสามทีเรียบร้อยครับ ลองทำดูกันครับ ทำง่ายอร่อย เป็นทั้งกับและแกล้ม
สวัสดีครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2010, 19:41:44 โดย hmu »

• การ์ม่า: +1/-0
  • ลูกน้ำเค็มพลัดถิ่น
    • บ้านสบกกดอทคอม
Re: เอาเนื้อปลาผัดฉ่ามาฝากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 19:55:59 »
สุดยอดครับ  บอกรายระเอียดยิบเลย เห็นแล้ว อร่อยแน่ๆ
(ร่วมฉลองเชียงราย 750 ปี ในปี พ.ศ.2555)
สบกกดอทคอม -ข้อมูลหมู่บ้าน-วัดสบกก-ท่องเที่ยว-ถ่ายภาพ-พูดคุย-ฟังรายการวิทยุซำบายดีเรดิโอ ต.บ้านแซว อ.เชียงแสน จ.เชียงราย

จังโก้ป่า

• การเดินทาง ค้นหา ไม่สิ้นสุด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 20:01:47 »
น่าอร่อยมากครับ เห็นแล้วหิวเลย
สิ่งที่นำกลับมาใช้ใหม่ไม่ได้(Recycle) คือเวลาที่ผ่านไป ให้รางวัลกับชีวิตด้วยการออกเที่ยว และค้นหาธรรมชาติที่สวยงามบนโลกนี้ อย่างมีความสุข

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 20:50:36 »
ตั้งแต่คุณหมูมาบอกสูตรอาหารต่างๆผมคิดว่าต่อไปผมคงเข้าครัวเอง
ทำตามสูตรของคุณหมูได้แล้วครับ  แต่ปลาฉลามยังไม่เคยทานเลยครับ
ไม่รู้รสชาติเนื้อมันเป็นอย่างไงบ้างครับ D0010 D0007

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:00:12 »
หอมไปถึงโคเปนฯเลยค่ะ ผัดฉ่าทำบ่อยๆใช้ปลาแซลม่อนค่ะ
แต่ปลาฉลามยังไม่เคยทานค่ะ ท่าทางอร่อย ;D ;D ;D ;D

เอาเค้กกับกาแฟมาฝากคุณหมูด้วยค่ะ ทานข้าวแล้วต้องมีของหวานตามค่ะ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2010, 03:40:20 โดย นายเจ้า »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 03:56:50 »
หิว ๆ ๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 05:32:10 »
น่ากินมากครับ
เนื้อปลาฉลามเคยลองชิม  คราวนั้นที่หัวหิน ยามเช้าแถบเขาตะเกียบแม่ค้าขายแกงถุง ยังจำรสชาดได้ครับ
แต่ของท่านน่ากินมากครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 13:10:48 »
แค่ดูสีสรรของเครื่องแกงแล้วไม่ต้องชิมก็รู้ว่าอร่อย เนื้อปลาฉลามก็เคยชิมเหมือนกันเป็นร้านข้าวต้ม :D :D :D
" รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน "

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 16:13:46 »
สุดยอดครับ  บอกรายระเอียดยิบเลย เห็นแล้ว อร่อยแน่ๆ

ขอบคุณครับ ท่าน ap.41  ;D

น่าอร่อยมากครับ เห็นแล้วหิวเลย

ขอบคุณครับคุณจังโก้ป่า  ;D

ตั้งแต่คุณหมูมาบอกสูตรอาหารต่างๆผมคิดว่าต่อไปผมคงเข้าครัวเอง
ทำตามสูตรของคุณหมูได้แล้วครับ  แต่ปลาฉลามยังไม่เคยทานเลยครับ
ไม่รู้รสชาติเนื้อมันเป็นอย่างไงบ้างครับ D0010 D0007

อธิบายไม่ถูกครับพี่เชิงดอยบางทีผมก็ใช้เนื้อปลาดุกทะเลครับ  หากจะลองทำ เนื้อ ปลากดคัง-ปลาแค่ นี้เด็ดสุดๆเลยครับ   D0007  ;D

หอมไปถึงโคเปนฯเลยค่ะ ผัดฉ่าทำบ่อยๆใช้ปลาแซลม่อนค่ะ
แต่ปลาฉลามยังไม่เคยทานค่ะ ท่าทางอร่อย ;D ;D ;D ;D

เอาเค้กกับกาแฟมาฝากคุณหมูด้วยค่ะ ทานข้าวแล้วต้องมีของหวานตามค่ะ;D ;D ;D

เค้กน่าอร่อยจัง ขอบคุณมากครับ  ;D ;D ;D

หิว ๆ ๆ

ขอบคุณครับพี่ supermop   ;D

เนื้อปลาฉลามเคยลองชิม  คราวนั้นที่หัวหิน ยามเช้าแถบเขาตะเกียบแม่ค้าขายแกงถุง ยังจำรสชาดได้ครับ
แต่ของท่านน่ากินมากครับ

ขอบคุณครับอาจารย์  ;D ;D ;D

แค่ดูสีสรรของเครื่องแกงแล้วไม่ต้องชิมก็รู้ว่าอร่อย เนื้อปลาฉลามก็เคยชิมเหมือนกันเป็นร้านข้าวต้ม :D :D :D

ขอบคุณครับ พี่ earthwind   ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
  • ไปทุกๆที่... ที่มีทาง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 19:54:25 »
Journey to the Dream

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 21:55:54 »
555+ น้ำลายไหลเลยครับ ขอบคุณครับ  :D :D :D
ชอบเที่ยว ชอบถ่ายรูป ชอบธรรมชาติ (ถ้ามีเวลา อิอิ)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 18:11:10 »
น่ากินมากเลยค่ะ รอสูตรอาหารมื้อต่อไปค่ะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 18:36:11 »
ไม่รู้สูตรนี้คุณหมูเคยทำหรือเปล่า " แกงเม่นกับกล้วยดิบ " สักยี่สิบปีที่แล้วชาวบ้านทำให้กินก็ที่จันทร์นี่แหละครับ 
" รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน "

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 19:53:56 »
555+ น้ำลายไหลเลยครับ ขอบคุณครับ  :D :D :D
น่ากินมากเลยค่ะ รอสูตรอาหารมื้อต่อไปค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ  ;D

ไม่รู้สูตรนี้คุณหมูเคยทำหรือเปล่า " แกงเม่นกับกล้วยดิบ " สักยี่สิบปีที่แล้วชาวบ้านทำให้กินก็ที่จันทร์นี่แหละครับ 

เม่นผมเคยแต่กินแบบที่ผมทำแกงไก่กระวาน กับแกงแบบแสนตุ้ง ที่ซื้อเขากินครับพี่ ส่วนใส่กล้วยทานบ่อยเป็นแกงเป็ดใส่กล้วยครับ พี่earthwind  ;D

• Newbie
  • *
  • "งานหนัก ไม่เคยฆ่าคน อดทน ไม่เคยอดตาย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 18:18:32 »
 :) เห็นแล้วหิวเลยครับ
จะลองทำดูครับ ที่เชียงรายหาเจ้าอร่อยกินยากมากครับ
"...ชีวิตคนเราอาจจะไม่เหมือนกันในรายละเอียด...
...แต่โครงสร้างหลักแล้วไม่ได้แตกต่างกัน..
...คนคำนวนมิสู้ฟ้าลิขิต...
...ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน..

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 21:43:38 »
เข้ามาเรียนการทำอาหาร กันท่านhmu ค่ะ
แต่ละเมนูเด็ด ๆ ทั้งนั้นเลยนะคะ  ;D ;D
ชนะตนเองได้ ย่อมชนะทุกสิ่ง
www.onetwocr.com