ผู้เขียน หัวข้อ: ไหว้พระ 3 วัดที่จังหวัดอยุธยา  (อ่าน 3950 ครั้ง)  Share 

• Hero Member
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • การ์ม่า: +0/-0
Re: ไหว้พระ 3 วัดที่จังหวัดอยุธยา
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 11:53:48 »
ส่วนหนึ่งของปัจจัยที่บริจาคให้วัด แต่ถ้าเงินไม่พอทางวัดก็มีบริการทางการเงินไว้ให้ด้วยครับ

Re: ไหว้พระ 3 วัดที่จังหวัดอยุธยา
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:21:36 »
อ่านคำบรรยายและดูภาพประกอบ  ต้องขำ  และสนุกครับ....

ภาพถ่ายสวยงามน่าชม..ถ้าได้  900x560-600  จะน่าชมกว่านี้ขึ้นไปอีกครับ

ก้าวสู่รูปแบบใหม่ได้มากและรวดเร็วครับ...ตามชมต่อ

• "" อย่า ยอกย้อน..แล.. อ้าง อุดมการณ์""
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 13:31:52 »
"" บรรยายได้..อรรถรสมากค่ะ...อยุธยา..น่าไปเที่ยวไปซึมซับบรรยากาศ เมืองเก่าของเราแต่ก่อน..สมัยก่อน..ตอนเด็ก ๆ ชอบไปค่ะ..พอโตขึ้นรู้สึกว่า มันทรุดโทรม..อาจเพราะถูกทำลายแหละขาดการดูแล เท่าที่ควรจะเป็นเยอะไปหน่อย..เลยห่าง ๆ ไม่ค่อยได้ไปมานานมากเลยค่ะ..

..แต่หลัง ๆ มานี้..เห็น พี่ม้าแกลบบ้าง..พี่ตุ๊ต๊ะ..บ้างและ ก็ คุณพี่หนุมาน นำมาโพส อย่างนี้..ก้อใช่ว่า..จะโทรม..เหมือนเมื่อก่อนแล้วเนาะบางที่ ได้รับการบรูณาการมากขึ้นแล้ว..สวย ร่มเย็น.น่าเที่ยวขึ้นมาอีกเป็น พะเรอเกวียน...ขอบคุณ..ภาพ พระที่ปันมาให้กราบไหว้ค่ะ..พักนี้ห่าง..พระเหลือเกิน.ขอบคุณมากค่ะ.. D0010 D0010
## ถึงจะคม..อยู่ดี..ลับไว้ ##

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 14:27:09 »
อ่านคำบรรยายและดูภาพประกอบ  ต้องขำ  และสนุกครับ....
ภาพถ่ายสวยงามน่าชม..ถ้าได้  900x560-600  จะน่าชมกว่านี้ขึ้นไปอีกครับ
ก้าวสู่รูปแบบใหม่ได้มากและรวดเร็วครับ...ตามชมต่อ

ขอบคุณท่านbonnyที่แนะนำครับ จะนำไปปรับปรุงครับ

"" บรรยายได้..อรรถรสมากค่ะ...อยุธยา..น่าไปเที่ยวไปซึมซับบรรยากาศ เมืองเก่าของเราแต่ก่อน..สมัยก่อน..ตอนเด็ก ๆ ชอบไปค่ะ..พอโตขึ้นรู้สึกว่า มันทรุดโทรม..อาจเพราะถูกทำลายแหละขาดการดูแล เท่าที่ควรจะเป็นเยอะไปหน่อย..เลยห่าง ๆ ไม่ค่อยได้ไปมานานมากเลยค่ะ..

..แต่หลัง ๆ มานี้..เห็น พี่ม้าแกลบบ้าง..พี่ตุ๊ต๊ะ..บ้างและ ก็ คุณพี่หนุมาน นำมาโพส อย่างนี้..ก้อใช่ว่า..จะโทรม..เหมือนเมื่อก่อนแล้วเนาะบางที่ ได้รับการบรูณาการมากขึ้นแล้ว..สวย ร่มเย็น.น่าเที่ยวขึ้นมาอีกเป็น พะเรอเกวียน...ขอบคุณ..ภาพ พระที่ปันมาให้กราบไหว้ค่ะ..พักนี้ห่าง..พระเหลือเกิน.ขอบคุณมากค่ะ.. D0010 D0010

ขอบคุณท่านพังพลายครับ เป็นเพราะวันนั้นมีเวลาว่างอยู่บ้างก็เลยถือโอกาสไหว้พระแล้วก็ถ่ายภาพไปด้วย สถานที่หลายๆแห่งได้รับการบูรณาการและมีการปรับเปลี่ยนภูมิทัศน์ทำให้น่าชมมากขึ้น ผมเองก็ห่างเหินไปนานเพิ่งได้เข้าไปสัมผัสเหมือนกันครับ 

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 14:29:38 »
สวยงาม ตามไปเที่ยววัดด้วยครับ  ;D

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 14:43:48 »
ไปเดินชมรอบๆเผื่อจะมีสิ่งใดแปลกใหม่ขึ้นมาบ้างครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 15:01:11 »
ขณะขับรถย้อนกลับเพื่อไปที่พัก เหลียวมองดูเวลาเกือบสี่โมงเย็น เข้าไปไหว้พระที่วัดนี้กันก่อนดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 15:12:22 »
เส้นทางไปสู่ศาลสมเด็จพระนเรศวร

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 15:17:34 »
สวยงาม ตามไปเที่ยววัดด้วยครับ  ;D

ขอบคุณและยินดีครับท่านhmu เปิดประตูกระโดดขึ้นรถผมมาเลยครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 15:23:41 »
ขอตัวไปห้องน้ำก่อนครับ  ถ้าห้องน้ำไม่ว่างเชิญนั่งชมวิวรอได้ที่นี่ครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 15:32:06 »
เราไปชมรอบๆโบสถ์และพระเจดีย์วัดใหญ่ชัยมงคลด้วยกันครับ  และวันนี้ต้องขอยุติไว้เท่านี้ก่อนนะครับพรุ่งนี้จะมาใหม่....บ๊าย..บาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 15:35:29 โดย หนุมาน »

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:25:18 »
มาทดสอบกำลังขาและข้อเข่าด้วยการขึ้นไปข้างบนพระเจดีย์กันไหมครับ นั่นแน่..เด็กตัวน้อยๆยังตามขึ้นมาเลยครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:48:46 »
ก่อนที่จะมายืนตรงนี้ต้องบอกว่ายืนคิดอยู่นานครับเพราะเห็นบันไดมันชันมากและไหนจะต้องออกแรงยกขาตัวเองเพื่อเอาชนะแรงดึงดูดของโลก แต่ก็บอกตัวเองว่าไหนๆก็มาแล้วและเราก็ยังไม่เคยขึ้น  เท่านั้นเองครับขามันก็ก้าวนำหน้าไป ผมคิดว่าผมโชคดีที่ตัดสินใจถูก เพราะภาพที่เห็นตรงหน้ามันสวยงามมากกว่าภาพที่ผมถ่ายและเกินกว่าที่ผมคาดหวังครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:33:16 »
เสร็จจากเดินวนจนครบรอบก็เดินลงเห็นขั้นบันไดมีลักษณะแปลกๆ คิดว่าน่าจะเกิดจากการใช้งานมายาวนานครับ  ลงมาเดินชมข้างล่างก็ได้เห็นนกพิราบคู่หนึ่งเกาะอยู่ที่กำแพงแล้วก็หายเข้าไปในโพรง...จุ๊กกรู..จุ๊กกรู

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:40:28 »
เดินชมต่อไปเรื่อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:59:22 โดย หนุมาน »

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:47:38 »
ผู้ที่อยู่เบื้องหลังของความสวยงาม พร้อมกับผู้ที่สร้างสีสรรค์ให้กับที่นี่ครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:56:35 »
ก่อนกลับเข้าไปไหว้พระขอพรด้วยกันครับ  และขอขอบคุณท่านม้าแกลบ-น้องAdminและท่านที่เข้ามาชมและให้กำลังใจ ขอบคุณมากครับ   ภาพสุดท้าย "เหงา"กายแต่ใจสุขครับ...โชคดีมีความสุขทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:03:10 โดย หนุมาน »

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 13:16:35 »
เห็นแล้วอยากแวะไปเที่ยวใหม่อีกครั้ง บรรยากาศของวัดยังคงสวยงามร่มรื่นน่าไปเหมือนเคย
ขอบคุณภาพสวยๆที่นำมาฝากกันนะค่ะพี่หนุมาน D0024

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 21:15:31 »
อนุภาพของกล้องตัวใหม่มันซูมได้ไกลมากนะครับพี่หนุมาน รู้อย่างนี้ซื้อไปตั้งนานแล้ว 555 
เล่าเรื่องราวได้สนุกดี แต่คราวหน้าต้องไปให้ครบเก้าวัดให้ได้นะครับได้บุญดีนักแล  :D :D :D
" รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน "

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 07:13:35 »
อนุภาพของกล้องตัวใหม่มันซูมได้ไกลมากนะครับพี่หนุมาน รู้อย่างนี้ซื้อไปตั้งนานแล้ว 555 
เล่าเรื่องราวได้สนุกดี แต่คราวหน้าต้องไปให้ครบเก้าวัดให้ได้นะครับได้บุญดีนักแล  :D :D :D

Zoom wide (W)      24 mm
Zoom tele (T)     720 mm (30 x)

ภาพต้องสวยวันสวยคืนละครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 08:39:30 »
เห็นแล้วอยากแวะไปเที่ยวใหม่อีกครั้ง บรรยากาศของวัดยังคงสวยงามร่มรื่นน่าไปเหมือนเคย
ขอบคุณภาพสวยๆที่นำมาฝากกันนะค่ะพี่หนุมาน D0024

เท่าที่สังเกตุพบว่าวัดแต่ละแห่งจะมีการบริหารจัดการที่ดี ไม่ว่าจะเป็นที่จอดรถที่ไม่เข้าไปเกะกะในบริเวณวัด หรือการประกาศเตือนเพื่อความปลอดภัยของนักท่องเที่ยว รวมทั้งราคาอาหาร ผมว่าน่าไปเยี่ยมเยือนมากๆครับ

ขอบคุณครับท่านearth เรื่องอานุภาพมันจะร้ายแรงขนาดไหนผมไม่ทราบหรอกครับ เพราะความรู้เรื่องกล้องผมยังละอ่อนอยู่มากๆครับ แค่ 3 วัดขาสองข้างของผมมันยังทะเลาะกันไม่เลิกเลยครับ

Zoom wide (W)      24 mm
Zoom tele (T)     720 mm (30 x)
ภาพต้องสวยวันสวยคืนละครับ

ขอบคุณท่านbonnyที่ช่วยอนุเคราะห์ครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:50:36 »
ไปทีไรก็ได้ 3 วัดทุกที ไม่เคยได้ 9 วัดเลยครับ
คนเยอะแยะ หุุหุ

และแล้วผมก็ได้พบกับช่องทางลับที่ศัตรูเข้าโจมตีกรุงศรีอยุธยาครับ

โธ่...น่าเสียดาย   มาเจอช้าไป 243 ปี
ภาพถ่ายท่าน..สีสัน และมุมมองท่านเปลี่ยนไปนะครับ....ดีนะ

:) :)....ก็ว่าเห็นรถท่านหนุมานขับผ่านหน้าบ้านแว็บๆ  รอชมต่อค่ะ วัดหลวงพ่อมงคลบพิตรไปบ่อยเพราะเจ้าเก้าเขาชอบกินหมูแดดเดียวที่วัดนี้ ถ่ายภาพอัดไว้หลายใบแต่ไม่ได้ลงแผ่นซีดีเก็บไว้เลย ;D....

ภาพสวยงามขึ้นมากจริงๆครับ โดยเฉพาะวัดพระศรีสรรเพชญ์มุมไกลนี้...เยี่ยมไปเลยครับ  D0031

จำได้ว่าได้ตอบกระทู้ท่านทั้งหลายไปแล้ว แต่ไม่รู้มันหายไปไหน จะตอบใหม่เกรงว่าจะไม่เหมือนเดิม ต้องขออภัยและขอขอบคุณทุกท่านครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 19:36:26 »
ท่านก้อทราบดีนะ...ว่าผมทำให้มันต้องหายไป  (โดยไม่ตั้งใจ)

ขออภัยครับ...ผมชักจะสับสน  ตามวัยชะมั้ง

ถ้าต้องการได้คืนกลับมา.....ติดต่อน้องแอดมินครับ...แฮ ๆๆ

จังโก้ป่า

• การเดินทาง ค้นหา ไม่สิ้นสุด
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 07:44:19 »
อนุโมทนาบุญด้วยครับ น้าหนุมาน เข้าวัดได้ภาพสวยๆ เยอะเลย เที่ยวด้วยทำบุญด้วย มีความสุขครับ
สิ่งที่นำกลับมาใช้ใหม่ไม่ได้(Recycle) คือเวลาที่ผ่านไป ให้รางวัลกับชีวิตด้วยการออกเที่ยว และค้นหาธรรมชาติที่สวยงามบนโลกนี้ อย่างมีความสุข

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 13:41:56 »
อนุโมทนาบุญด้วยครับ น้าหนุมาน เข้าวัดได้ภาพสวยๆ เยอะเลย เที่ยวด้วยทำบุญด้วย มีความสุขครับ

ขอบคุณครับท่านจังโก้ป่า