ผู้เขียน หัวข้อ: หัวโขน  (อ่าน 18390 ครั้ง)  Share 

• Hero Member
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • การ์ม่า: +0/-0
Re: หัวโขน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:20:33 »
DSCN1586 resizer.jpg ... <<<==== ไฟล์ภาพนี้ คือ อินทรชิต ครับ  ;D

ขอบคุณครับคุณโย่งที่ให้ข้อมูล
ตอนแรกผมก็ไม่แน่ใจครับว่าใช่อินทรชิตหรือเปล่าเพราะว่าไม่มีเขี้ยวก็เลยไม่ได้ให้ข้อมูล  สมัยเรียน ม.ปลาย ครูให้ท่องบทกาพย์เกี่ยวกับอิทรชิตแต่นึกภาพไม่ออก ยังจำกาพย์เอราวัณที่ครูสอนได้เลยว่า อินทรชิตบิดเบือนกายิน เหมือนองค์อมรินทร์ ทรงคชเอราวัณ...  ถือโอกาสเพิ่มเติมข้อมูลเลยนะครับ

อินทรชิต (รณพักตร์)
พงศ์ในรามเกียรติ์: พรหมพงศ์และอสูรพงศ์แห่งกรุงลงกา
ประเภทหัวโขน: พญายักษ์
ลักษณะหัวโขน:
         หน้ายักษ์สีเขียวและหน้าสีทอง ปากขบตาโพลงเขี้ยวคุด( ดอกมะลิ ) สวมชฎามนุษย์ หรือ ชฎากาบไผ่เดินหนแบบพระอินทร์ จอนหู มี 2 แบบ คือ จอนหูมนุษย์และจอนหูแบบยักษ์
รายละเอียด:
         กายสีเขียว 1 พักตร์ 2 กร เป็นโอรสทศกัณฐ์กับนางมณโฑมีมเหสีชื่อนางสุวรรณกันยุมา

อินทรชิต ชื่อเดิม รณพักตร์ เป็น บุตรทศกัณฐ์กับนางมณโฑ มีมเหสีชื่อ นางสุวรรณกันยุมา มีบุตรชื่อยามลิวันและกันยุเวก มีสีกายสีเขียว มีฤทธิ์เก่งกล้ามาก เมื่อโตขึ้นจึงทูลลาพระบิดาและพระมารดาเพื่อไปศึกษาวิชากับพระฤๅษีโคบุตรจนสำเร็จวิชามนต์มหากาลอัคคี จึงกราบลาอาจารย์เพื่อไปบำเพ็ญตบะ เมื่อบำเพ็ญจนเก่งกล้าแล้วจึงทำพิธีขออาวุธวิเศษต่อมหาเทพทั้ง 3 มหาเทพจึงประทานอาวุธวิเศษให้ คือ พระพรหมประทานศรพรหมมาสและพรสามารถแปลงร่างเป็นพระอินทร์ ได้ พระอิศวรประทานศรนาคบาศและพรไม่ให้ตายบนพื้นดินหากตายก็ให้ตายบนอากาศหากเศียรขาดตกลงพื้นก็ให้เกิดไฟไหม้ทั่วทั้งจักรวาลต้องนำพานแว่นฟ้าของพระพรหมเท่านั้นมารองรับเศียรจึงจะระงับเหตุได้ ส่วนพระนารายณ์ประทานศรวิษณุปานัม เมื่อได้รับพรและอาวุธวิเศษแล้วจึงเกิดความหึกเหิมบุกสวรรค์และท้าพระอินทร์รบ และชนะพระอินทร์ ทศกัณฐ์เมื่อทราบข่าวบุตรของตนมีชัยชนะก็ดีใจมากจึงเปลื่ยนชื่อใหม่เป็น อินทรชิต หมายถึง ชนะพระอินทร์ แต่ด้วยไม่ตั้งตนอยู่ในธรรมและการประพฤติชั่วของตน ภายหลังถูกศรของพระลักษณ์สิ้นใจตาย
อินทรชิตในรามายณะ
อินทรชิต ( ??????ห ???) มีชื่อเดิมว่า เมฆนาท เนื่องจากเวลาเกิดเสียงร้องไห้เขาเหมือนเสียงฟ้าร้อง อินทรชิตรักและเทิดทูนบิดาของเขายิ่งกว่าสิ่งใด เขาเอาชนะพระลักษณ์และพระรามในสงครามหลายครั้งเนื่องจากพิธีกรรมที่เขาบำเพ็ญทุกครั้งก่อนออกรบ แต่ครั้งสุดท้ายพระลักษณ์บุกโจมตีเขาในระหว่างทำพิธี อินทรชิตไม่ทันตั้งตัวแต่ยังต่อสู้อย่างกล้าหาญจนสิ้นใจตาย หลังจากราวันหรือทศกัณฑ์ทราบข่าวการตายของอินทรชิต ทศกัณฑ์เกิดความแค้นถึงกับตัดสินใจที่จะประหารนางสีดาที่เป็นต้นเหตุการตายของลูกชายและกุมภกรรณน้องชาย แต่เสนาบดีเตือนสติว่า ทั้งกุมภกรรณ ,อินทรชิต, และเหล่าทหารทั้งหมดยอมสละชีวิตเพื่อนางสีดาได้อภิเษกกับทศกัณฑ์ ถ้าประหารนางไปการตายของพวกเขาจะสูญเปล่า ทศกัณฑ์เป็นทั้งพระราชา พี่ชาย และพ่อ ของเหล่าทหารที่ตายไปในครั้งนี้จะต้องรับผิดชอบด้วยการออกรบด้วยตัวเอง

" รู้จักพอ ก่อสุข ทุกสถาน "

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:22:30 »
ได้ความรู้มากๆเลยค่ะ

ขอบคุณครับคุณ GRACENO.5

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:24:01 »
..ภาพสวยค่ะ..หัวโขน.. :)

ขอบคุณครับคุณ WH Y

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:25:08 »
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆแความรู้ดีดีครับ
ขอบคุณครับคุณ apichat

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:27:23 »
ภาพสวยๆ พร้อมข้อมูลช่วยทบทวนความทรงจำดีมากเลยครับ
สมัยยังเด็กชอบไปดูโขนงานศพ ซึ่งเวลาที่ผ่านมานานชักจะจำ
ตัวละครไม่ค่อยแม่นแล้ว... ยอดเยี่ยมครับ  :D :D
ขอบคุณครับคุณไนล์
โชคดีนะครับที่ได้มีโอกาสดูโขนงานศพ ผมไม่เคยได้ดูเลยครับ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 19:41:02 »
ภาพสวย ได้ความรู้ดีด้วยครับ

kob

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 23:55:50 »
สวยงามมากมายเลยคับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 09:04:36 »
โห....ยังจำได้อีก    ผมละไม่เหลือแล้ว    ;D

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:17:14 »
ภาพสวย ได้ความรู้ดีด้วยครับ

ถ่ายไว้นานแล้วจนจำชื่อไม่ได้ครับ ก็เลยต้องไปค้นคว้าหารายละเอียดเพิ่มเติมครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:17:57 »
สวยงามมากมายเลยคับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:19:25 »
โห....ยังจำได้อีก    ผมละไม่เหลือแล้ว    ;D

ก็จำได้แค่นี้ละครับคุณหนุ่ย

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 13:17:25 »
มีทั้งสาระให้ความรู้ และนำเสนอได้ตรงกับฤดูกาลพอดี(ไม่รู้ว่ากำลังคิดถึงตัวเองหรือเปล่า)ขอบคุณมากครับยอดเยี่ยมมั้กๆ อ้อ..มีข้อสงสัยครับ อยากทราบว่า หนุมานมีเมียกี่คน? ถ้าตอบผิดพบกันคราวหน้าท่านจ่าย ถ้าตอบถูกพบกันคราวหน้าจ่ายโดยท่าน OK.มั้ยครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 14:27:36 »
พูดไม่ ออก  บอกไม่ถูก  ว่าสวยอย่างไร    แต่เมื่อดูแล้ว หัวใจคับพองโตไปหมด
ภูมิใจ ในศิลป วัฒนธรรมไทย    ยิ่ง ถูกถ่ายทอดโดยมือถ่ายรูปชั้น อาจารย์ครู...
ด้วยแล้ว  ยากยิ่งหาใดเท่า........ขอคารวะ  เต็ม 4 ห้องหัวใจ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 02:16:01 »
ลูกถามทุกครั้งที่มาเมืองไทยและซื้อหัวโขนไปเป็นของฝากเพื่อนๆหรือเก็บไว้เอง
แม่ก็ตอบไม่ค่อยถูก ดีมากเลยค่ะ เจ้าเตอร์จะได้รู้เรื่องราวเกี่ยวกับหัวโขนพร้อมรูปจากภาพของคุณเอิธ
ขอบคุณมากค่ะที่นำสิ่งดีๆมาให้ดูและอ่าน และภาพสวยๆค่ะ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 06:35:54 »
สวยและนำเสนอเรื่องราวแปลกๆ  พร้อมเกร็ดความรู้  ขอบคุณที่นำมาฝาก

วันนี้หลายท่านต้องถอดหัวโขน..สังคมทำลายคนไม่น้อย

D0025 D0025

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 10:03:35 »
มีทั้งสาระให้ความรู้ และนำเสนอได้ตรงกับฤดูกาลพอดี(ไม่รู้ว่ากำลังคิดถึงตัวเองหรือเปล่า)ขอบคุณมากครับยอดเยี่ยมมั้กๆ อ้อ..มีข้อสงสัยครับ อยากทราบว่า หนุมานมีเมียกี่คน? ถ้าตอบผิดพบกันคราวหน้าท่านจ่าย ถ้าตอบถูกพบกันคราวหน้าจ่ายโดยท่าน OK.มั้ยครับ

เผอิญไปเปิดดูภาพถ่ายเก่าๆ ครับพี่ เห็นว่าสวยดีและเข้ากับบรรยากาศเดือนกันยายน เลยเอาซะหน่อย อันที่จริงก็เขียนมากกว่านี้แต่ลบออกครับกลัวจะหนักไป เอาแบบสบายๆตามสไตล์บอร์ดท่องเที่ยวดีกว่า  แหม..ผมก็แค่พลพรรคลิงเท่านั้นเมื่อถึงเวลาถอดหัวโขนก็สบายอยู่แล้ว....อิอิ
ถามว่าหนุมานมีเมียกี่คน อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ที่แน่ๆ หนุมานมีเมียสาวก็แล้วกัน 5555555 (ขอโทษที่เล่นของสูงครับ)
O.K. เลยครับผมจ่ายเองแต่ว่าไปจ่ายที่ม่อนอังเกตุนะครับ

พูดไม่ ออก  บอกไม่ถูก  ว่าสวยอย่างไร    แต่เมื่อดูแล้ว หัวใจคับพองโตไปหมด
ภูมิใจ ในศิลป วัฒนธรรมไทย    ยิ่ง ถูกถ่ายทอดโดยมือถ่ายรูปชั้น อาจารย์ครู...
ด้วยแล้ว  ยากยิ่งหาใดเท่า........ขอคารวะ  เต็ม 4 ห้องหัวใจ
สวัสดีครับลุงนิด  แหม..เล่นชมกันแบบนี้เขินแย่เลย ผมก็ใช้กล้องป๊อกแป๊กธรรมดาๆเท่านั้นครับ ถ่ายภาพประกอบการท่องเที่ยวไม่ได้จริงจังอะไร อย่ายกเทียบชั้นอาจารย์เลยครับ  ในนี้ระดับอาจารย์ ระดับโปรถ่ายภาพออกมาสวยๆเยอะครับ 
หัวโขนสวยๆที่นำเสนอนี้ผมให้เครดิตผู้ที่สร้าวสรรค์งานศิลป์เหล่านี้มากกว่าครับ เป็นชาวบ้านธรรมดาๆ แต่ได้รับการส่งเสริมจากศูนย์ศิลปาชีพจึงทำให้ผลงานออกมาไม่ธรรมดาครับ คำคารวะของท่านผมขอส่งต่อให้ผู้ที่สร้างสรรค์ผลงานเหล่านี้ครับ
หมายเหตุ.- ยังสนใจขี่ล้อไปดูที่บนดอยครับ

ลูกถามทุกครั้งที่มาเมืองไทยและซื้อหัวโขนไปเป็นของฝากเพื่อนๆหรือเก็บไว้เอง
แม่ก็ตอบไม่ค่อยถูก ดีมากเลยค่ะ เจ้าเตอร์จะได้รู้เรื่องราวเกี่ยวกับหัวโขนพร้อมรูปจากภาพของคุณเอิธ
ขอบคุณมากค่ะที่นำสิ่งดีๆมาให้ดูและอ่าน และภาพสวยๆค่ะ

ขอบคุณครับ  ผมว่าดีแล้วครับที่คุณนายเจ้านำหัวโขนไปเป็นของฝากให้เพื่อนๆ เป็นการช่วยเผยแพร่ศิลปะอันงดงามของเราให้ต่างชาติได้รับรู้

สวยและนำเสนอเรื่องราวแปลกๆ  พร้อมเกร็ดความรู้  ขอบคุณที่นำมาฝาก

วันนี้หลายท่านต้องถอดหัวโขน..สังคมทำลายคนไม่น้อย

D0025 D0025

ขอบคุณครับท่าน bonny

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 09:23:18 »
ไม่ว่ากันครับ ล้อเล่นกันบ้างสนุกดี โอ้โฮ..ต้องตามไปกินถึงม่อนอังเกตุเลยหรือครับ อย่า...อย่า...อย่าช้ารีบวางโปรแกรมเลยท่าน หากผมสะดวกละก้อรับร้องไม่มีหนีอยู่แล้ว

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 21:47:07 »
มาช่วยแจมแต่ภาพคงไม่ดีเท่าเพราะตอนแรกไม่ได้ตั้งใจถ่ายครับไว้เก็บมาให้ใหม่  ส่วนรายชื่อพยายามแกะหน่อยนะครับหรือวานท่านผู้รู้ช่วยด้วย

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 21:49:43 »
ทีละชุด

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 21:51:40 »
อีกชุด

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 21:54:10 »
นี่ก็อีก

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 21:57:51 »
และก็นี่

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 22:00:10 »
=6fl6fmhkp8iy[

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 11:42:36 »
ขอบคุณครับคุณ nuIng ที่มาร่วมแจม ขนเอาลูกน้องพระรามมาเพรียบเลย  ภาพชุดนี้ถ่ายจากที่ไหนครับน่าจะมีหัวโขนครบชุดเลยนะครับ  D0024 D0024

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 11:41:54 »
พอดีเป็นยามเฝ้าทรัพย์สินของบริษัทน่ะครับเลยต้องถ่ายบันทึกเอาไว้