ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับผู้ใช GPS ครับ  (อ่าน 2399 ครั้ง)  Share 

• Sr. Member
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • การ์ม่า: +0/-0
สำหรับผู้ใช GPS ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 11:13:37 »
ผมลองดูเกี่ยวการรับดาวเทียม ปัญหาคือเครื่องรับเราอยู่ในรถ การรับน้อยลงแน่นอน ครั้นหาซื้อเสาอากาศนอกโดยเฉพาะก็ไม่มีการนำมาขายซะอีก   พอดีในวีคเอนมีขายตัวกระจายสัญญาณอยู่ก็เลยลองใช้ดูปรากฎว่าดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ถ้าสนใจลองดูนะครับ D0017 D0017

• Hero Member
Re: สำหรับผู้ใช GPS ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:26:53 »
เคยได้ยินนานแล้ว เป็นแบบไหนนะครับ    ตอนนี้ไม่ค่อยได้ใช้ GPS แล้วเลยไม่ได้ติดตาม  ;D

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 20:12:33 »
ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ วาง จีพีเอส เขยิบเข้าร่มได้สบายเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:03:52 »
มันใช้ยังงัยคับ...อยากเรียนรู้บ้าง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 16:32:51 »
วาง แป้นแม่เหล็กรับสัญญาณ ที่หลังคา แล้วลากสายเข้ารถเสียบที่จุดบุหรี่แค่เนี่ยเองครับวางตรงไหนก็ได้ในรถ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 20:43:18 »
พี่ๆๆมีใครใช้GPS นูวี่ 205 บ้างครับ
พอดีผมจะไปซื้อมาเป็นเจ้าของนะ ผมไม่มีความรู้เรื่องGPSมากนะรบกวนพี่ๆๆๆๆๆๆช่วยแนะนำหน่อย
ราคาที่โลตัส 7900 บาท

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 21:20:40 »
เอา 205  ถ้าจำไม่ผิด ใช้งานได้ระดับหนึ่งเป็นว่านำทางอยู่บนรถอย่างเดียว ค้นหาตำแหน่ง นำทาง คุ้มค่าเหมือนกัน
ส่วนการนำข้อมูลออก ว่าเราไปไหนมาลงมาที่PC จะทำไม่ได้ เพราะถ้าได้ผมสอยมาแล้ว จะมีรุ่นอยู่ไม่กี่รุ่นที่สามารถนำเส้นทาง และจุดpoi ลงมาplotในแผนที่ของป๋ากู๋ โดยอ้างอิงจากพิกัด ถ้าใช้อย่างเดียว บนรถใช้รุ่นนี้ก็แจ่มละครับ จอมันเล็กนะผมว่า เดี๋ยวนี้จอใหญ่มีเยอะราคาถูกมากมาย
ลองดูหลายๆเจ้าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 14:24:12 »
เอา 205  ถ้าจำไม่ผิด ใช้งานได้ระดับหนึ่งเป็นว่านำทางอยู่บนรถอย่างเดียว ค้นหาตำแหน่ง นำทาง คุ้มค่าเหมือนกัน
ส่วนการนำข้อมูลออก ว่าเราไปไหนมาลงมาที่PC จะทำไม่ได้ เพราะถ้าได้ผมสอยมาแล้ว จะมีรุ่นอยู่ไม่กี่รุ่นที่สามารถนำเส้นทาง และจุดpoi ลงมาplotในแผนที่ของป๋ากู๋ โดยอ้างอิงจากพิกัด ถ้าใช้อย่างเดียว บนรถใช้รุ่นนี้ก็แจ่มละครับ จอมันเล็กนะผมว่า เดี๋ยวนี้จอใหญ่มีเยอะราคาถูกมากมาย

ข้อมูลของผมนี้ไม่ทราบว่าจะล่าช้าเกินไปหรือเปล่า พอดีเพิ่งมาเปิดเจอครับ

Nuvi 205 หรือรุ่นอื่นๆ สามารถนำเอาข้อมูลออกจากเครื่องได้ทั้งประเภท รอยทาง (track) และ POI (จุดสนใจ) ได้ครับ ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ด้วยเครื่องหนึ่ง (ผมมีหลายรุ่นหลายเครื่องครับ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:10:07 »
อ้างจาก: tpz ที่ กุมภาพันธ์ 09, 2010, 21:20:40
ส่วน การนำข้อมูลออก ว่าเราไปไหนมาลงมาที่PC จะทำไม่ได้ เพราะถ้าได้ผมสอยมาแล้ว จะมีรุ่นอยู่ไม่กี่รุ่นที่สามารถนำเส้นทาง และจุดpoi ลงมาplotในแผนที่ของป๋ากู๋ โดยอ้างอิงจากพิกัด ถ้าใช้อย่างเดียว บนรถใช้รุ่นนี้ก็แจ่มละครับ จอมันเล็กนะผมว่า เดี๋ยวนี้จอใหญ่มีเยอะราคาถูกมากมาย

ข้อมูลของผมนี้ไม่ทราบว่าจะล่าช้าเกินไปหรือเปล่า พอดีเพิ่งมาเปิดเจอครับ

Nuvi 205 หรือรุ่นอื่นๆ สามารถนำเอาข้อมูลออกจากเครื่องได้ทั้งประเภท รอยทาง (track) และ POI (จุดสนใจ) ได้ครับ ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ด้วยเครื่องหนึ่ง (ผมมีหลายรุ่นหลายเครื่องครับ)

ยืนยันตามคุณ tik362 อีกคนครับว่าทำได้ ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ แต่เป็นตัวจอกว้าง 205w

ที่สำคัญจะให้ดีเข้าไปแก้ภาษาเสียใหม่ก็ดีครับ บางคำแปลมาผิดๆ เช่นตำแหน่งที่ให้ใส่ภาพคู่กับพิกัด ถ้าเราจะเปลี่ยนภาพนั้น มันกลับบอกว่าเปลี่ยนชื่อเสียนี่

แทบทุกประโยคแก้ภาษาได้หมดครับ ไม่ยาก ต่อสาย USB เข้าเครื่อง เข้าไปที่หัวข้อ Garmin/text/thai.gtt  แล้วคลิกขวาที่ชื่อ thai.gtt เลือกเปิดที่ notepad ก็จะเห็นภาษาแล้วครับ อย่าลืมตอนเซฟกลับด้วยนะครับ ว่านามสกุลของมันเป็น .gtt อย่าเปลี่ยนซ๊ะหละ จะให้ดีก่อนเปลี่ยนแก้ไขภาษา copy file ตัวที่ชื่อ thai.gtt มาเก็บใว้ก่อน กันเหนียว ถ้าผิดพลาดก็โยนของเดิมทับเข้าไปเท่านั้นเองครับ

ประโยคตอนเปิดเครื่องก็แก้ได้ให้เป็นแนวของเราก็ได้นะครับ ลองดู

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 16:22:29 »
อยากได้เอาไว้ใช้สักอันอยู่หนาครับ :D
ท่านๆทั้งหลายแนะนำให้หน่อยครับ เครืองดีๆราคาถูกๆ ประมาณนี้ครับ ;D